กาลเวลาผ่านไป.. โลกอินเตอร์เนตก็เปลี่ยนไป.. วัฒนธรรมก็เปลี่ยนไป :')

หลายคนอาจจะยังกลับมาบ้านหลังนี้โดยตั้งใจหรือแค่บังเอิญผ่านมาก็ตาม

ถึงบ้านอาจจะดูร้างๆ ^^; แต่ความรักที่พวกเรามีต่อ SHINee ไม่เคยร้างเลย :D

เมื่อการเล่นบอร์ดอาจจะหมดความนิยมแล้ว ตอนนี้พวกเรา SHINee-Thailand

ย้ายไปอัพเดตข่าวสาร พูดคุยกันได้ทาง facebook Twitter นะคะ ^^

ใครที่ต้องการปิดเสียงแช็ทบ๊อก ให้คลิกตรงรูปลำโพงใต้ช่องที่เขียนข้อความ ให้ )) หายไปนะคะ + ขอความร่วมมือใช้ภาษาสุภาพในการพูดคุย หลีกเลี่ยงประเด็นที่จะทำให้เกิดความแตกแยก .....^___^.....

Welcome Guest ( Log In | Register )

> กระทู้รวมคำถาม ; FAQ ., หาคำตอบได้ที่นี่ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ~
2JPH.
post Jan 30 2009, 02:33 AM
Post #1

S H I N e e W O R L

Group: SHINeeWorld
From: โลกชายนี่ .
Member No.: 29

สวัสดีคับทุกคน .. /
ข้าพเจ้าก้มีโอกาสได้เจิมบ้างอะไรบ้างเนอะ >W<
พอดี บอร์ดใหม่ ลูกเล่นเพียบ ๆๆ เลย !! ♥

เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่มีข้อสงสัยอะไร ;
ก็มาตั้งคำถามรวมกันไว้ที่กระทู้นี้ รอพี่มด พี่สตาฟ มาตอบ .
( รบกวนพี่ ๆๆ อิดิท ในเรปที่ถามน่ะฮะ ? ขอสีแดงแรงฤิทธิ์ ~ )

เฉพาะคำถามเกี่ยวกับชายนี่ + ระบบบอร์ดเท่านั้นนะคับ
ถ้าหาคำตอบไม่เจอก็ตั้งกระทู้ใหม่ถาม ดีมั้ยคับ ?? จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ถามกันซ้ำ ๆ นะคับนะ ~

ถ้าเปนไปได้ในกระทู้นี้ขอโพสแค่คำถามเท่านั้นนะคับ .
คำถามเท่านั้น คำถามเท่านั้น คำถามเท่านั้น !!! .
ถ้าไม่ใช่คำถามขออนุญาตลบนะคับ ^^"

ขอบคุณพี่ ๆ ที่เข้ามาตอบข้อสงสัยให้นะคับ :-)
สำหรับเพื่อนๆที่ได้รับคำตอบแล้ว ยังไงมา Edit รีพลายที่ถามไว้ขอบคุณได้นะคะ ^--^ *

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

FAQ .

ชื่อแฟนคลับ
SHINee World

สีประจำวง ( สีลูกโป่ง )
Pearlesent Blue ; ฟ้าประกายมุก
(IMG:http://i205.photobucket.com/albums/bb160/magic-box/SHINeeBalloon.jpg)
credits ; SHINee Forum & poker_s @ SHINeeTH .

[ Credits to SHINee's Official Thread @ Soompi Forums ]

MVP ในเพลง Replay คือ ?
ย่อมาจาก Most Valuable Person (Player - สำหรับกีฬา)
แปลว่า คนที่มีค่า คนสำคัญ ..

ทำไมถึงยังเข้าห้อง media + subthai ไม่ได้ ?
ลองไปอ่าน กระทู้นี้ ให้ละเอียดอีกรอบนะคับ ^^" รับรองเจอคำตอบแน่ ..

ทำไมเม้นแล้วจำนวนโพสไม่ขึ้น ?
สำหรับบางห้อง เช่น BURNING!, FANFIC, Q&A จำนวนโพสจะไม่ขึ้นนะคับ
โฟ่วกันให้กระจายโลดดดดดดด ตามความเหมาะสมนะ ฮ่าฮ่า +
( รอพี่ ๆ สตาฟมาเพิ่มเติมคับ ว่ามีห้องไหนอีกบ้าง . )

หาลิ้งโหลดไม่เจอ ? .
ต้องเม้นขอบคุณก่อนหนึ่งที แล้วจะเห็นลิ้งค์นะคับ ..
แต่ไม่ใช่ว่า "แปะ" ไว้ หรือแค่ "ขอบคุณ" แล้วไม่กลับไปดิทนะ -0- โดนเนรเทศแน่เราคิดว่า ๕๕๕๕

ไม่มีห้อง sale แล้วเหรอ ?
ถูกคับ ไม่มีแล้ว ^^ ถ้าใครมีอะไรจาขายก้ะเอาลิ้งค์ blog มาแปะที่ซิกได้นะฮะ. . ^^"

to-o-no : เนื่องจากบอร์ดที่แล้วเมื่อมีห้องนี้แล้วทุกคนก็ไม่ยอมทำตามกติกาที่บอร์ดตั้งไว้
และมีปัญหาอะไรหลายๆอย่าง รวมทั้งสต๊าฟไม่ค่อยมีเวลาเข้าไปดูแลทำให้เกิดความไม่เป็นระเบียบ เลยตัดสินใจไม่เปิดต่อไปคะ

ต้องล็อกอินใหม่ทุกครั้งที่เข้าบอร์ด?
SevenStarS : ถ้าล็อกอินครั้งแรกแล้วเลือก Remember me ไว้แล้ว
คราวต่อไปเวลาเข้าบอร์ดให้เข้าจาก url นี้
http://www.shinee-thailand.com/world/index.php?
แล้วจะไม่ต้องล็อกอิน ใส่พาสเวิดใหม่ทุกครั้ง
(แต่สำหรับ IE นี่ไม่แน่ใจนะ คนตอบใช้ Firefox อ่าค่ะ แต่ก็ลองดู)

โพสรูปในห้อง Gallery ไม่ได้ ?
ตอนนี้พี่ๆล็อกฟอรั่มนี้ไว้ โพสได้เฉพาะสตาฟเท่านั้นค่ะ สำหรับใครที่เจอรูปที่ไม่ซ้ำ
ให้อัพรูปแล้ว pm ไปหา SMILE.K, Nuzzu, KimJJ, foolish:* นะคะ ^^'

.

This post has been edited by 2JPH.: Apr 28 2009, 01:12 PM
Go to the top of the page

+Quote Post
20 Pages V   1 2 3 > »   
Start new topic
Replies (1 - 19)
KLARINESTIEz
post Jan 30 2009, 05:50 AM
Post #2

S H I N e e

From: 2B-TOGETHER ★
Member No.: 116

งั้นมาประเดิมถามบ้าง

1 ความคิดเห็น โพสรูปได้มากที่สุดกี่รูปคะ *0*?

SMILE.K โพสได้30จ้า

เอ่อ .. ดูเหมือนไร้สาระรึป่าว TT?

คือบอร์ดเก่า จากการหาคำตอบลองทำเองถึงได้รู้ว่า โพสได้มากที่สุด 20 รูป

แต่ดูเหมือนบอร์ดใหม่จะโพสได้มากกว่านั้น(มากๆด้วยล่ะ - -")

ไม่มีคำตอบให้ก็ไม่เป็นไรนะคะ

เดี๋ยวมีโอกาสคงได้ลองหาคำตอบเองละมั้ง? *หัวเราะ*

* แต่เค้าอยากรู้จริงๆนะ ฮ่าๆๆๆ~ ^^;

** โอ๊ะ โพสที่ห้องนี้ จำนวนโพสก็ไม่ขึ้นล่ะ (ตื่นเต้นมากไหม - -?)

+Quote Post
wanjai818
post Jan 30 2009, 07:05 AM
Post #3

S H I N

Member No.: 140

ขอถามค่ะ

แล้วเวลาจะอิดิทคอมเม้น

เราต้องไปตรงไหนหรอค่ะ?

พี่สต๊าฟช่วยชี้แจงทีค่ะ^^

SevenStarS : ตอบค่า

ตรงมุมล่างขวาของคอมเม้นของตัวเองจะมีแบบนี้ ลองคลิ้กดู

(IMG:http://upic.me/i/r3/edit1.png)

ถ้า Quick edit เราก็จะอีดิทในหน้านี้ได้ทันทีเลย
ถ้า Full edit มันก็จะโหลดไปหน้าคอมเม้นเหมือนบอร์ดเก่าเลยอ่ะ
อธิบายอาจจะงงๆ ไงก็ลองเล่นๆดูเดี๋ยวก็รู้เอง อิอิ

ป.ล.เม็มเบอร์ธรรมดาไม่มีปุ่ม Delete อย่างในรูปนะ อย่าสงสัย - -"

+Quote Post
AON-SHINee
post Jan 30 2009, 01:31 PM
Post #4

S
*

Group: AMIGO
Member No.: 156

ทำไมใส่รูปส่วนตัวไม่ได้อะครับ ขึ้นว่าให้ติดต่อผู้ดูแลบอร์ดตลอดเลย

SMILE.K - จะมีที่ให้ใส่รูปอยู๋สองที่ก็คือ อวาต้า หน้านี้ กับรูปส่วนตัวในหน้าplofile แก้ไข หน้านี้

ที่แก้รูปไม่ได้ เป็นเพราะ ขนาดรูปที่ใช้มีขนาดใหญ่เกิน แนะนำให้ใช้เวบอัพโหลดในการใช้รูป
แต่ส่วนหน้าข้อมุลส่วนตัวตรงนั้น อัพโหลดจากเครื่องเองโดยเฉพาะ กำหนดขาดภาพไว้หนักไม่เกิน 50 kB

+Quote Post
M!N!.Melon
post Jan 30 2009, 03:29 PM
Post #5

S H I N e e W O R

Member No.: 171

ถามบ้างๆ
บอร์ดใหม่ไม่มี warn เหมือนบอร์ดเก่าหรอคะ??
(หรือมีแต่เราไม่เห็น - - )

SMILE.K - มีอยู่น่ะค่ะ มดและสต๊าฟเห็นแต่ไม่แน่ใจว่าเมมเบอร์เห็นรึป่า่ว

+Quote Post
BAMBytae
post Jan 30 2009, 03:29 PM
Post #6

S H I N e e W O

From: ใต้ผ้าห่มลีแทมิน ♥
Member No.: 214

อัพรูปไม่ได้อ่ะค่ะ หรือว่าจะต้องเม้นอ่ะ??

กี่เม้นถึงจะอัพรูปได้อ่ะคะ หรือว่ายังไง หรอ สงสัยมากเลย
[b]SMILE.K
- ไม่แน่ใจที่ถามว่าอัพรูปนี่ อัพรูปชายนี่ลงบอร์ด หรืออัพเปลี่ยนอวาต้าค่ะ
ถ้าอัพรูปชายนี่ลงบอร์ดโพสได้เลยค่ะ ส่วนอวาต้า อ่านต่อเม้นบน ^

ปรับ endcoding ตรงไหนหรอคะ

SMILE.K - ตรงแถบวินโดวข้างบนจะมีแถบออฟชั่นอยู่น่ะค่ะ คลิกตรง View > Encoding > Thai

แล้วก็ Avatar & Signatures Rules คืออะไรหรอคะ

SMILE.K - คือกฏการใช้รูปตัวแทนของเราข้างๆกับ รูปลายเซ้นข้างล่างคอมเม้นเราน่ะค่ะ

คล้ายๆ แบนนอร์หรือเปล่า รบกวนด้วยนะคะ

อยากรู้เร็วที่สุดเลยอ่ะค่ะ

เพิ่งเล่นบอร์ดใหม่อ่ะค่ะ

ถ้ามีคำแนะนำอะไรดีดี รบกวนบอกด้วยนะคะ

แต่บอร์ดนี้เจ๋งดีนะ หุหุ[/b]

+Quote Post
mimpz.*
post Jan 30 2009, 07:26 PM
Post #7

From: 샤이니월드♥
Member No.: 269

สต๊าฟคะ จะทำยังไงดีอ่ะ
แบบว่าพอเข้ามาเล่นบอร์ดได้สักพักนึงอ่ะค่ะ
แล้วอยู่ดีๆมันก็จะเล่นไม่ได้อีกเลยอ่ะ
ลองกดรีเฟรชใหม่ก็ทำไม่ได้
มันก็จะกลายเป็นเออเร่อไปเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องเรารึป่าว
พอลองไปรีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็จะเล่นได้เหมือนเดิม
มันเป็นแบบนี้หลายรอบมากๆเลยอ่ะ
ไม่รู้จะทำยังไงแล้วเนี่ยะ
T________________________T

ตอบ
to-o-no: ตอนนี้ยังเป็นอยู่รึป่าวคะ อาจเป็นที่เซิฟเวอร์ถ้าเป็นอีกช่วยแจ้งด้วยนะคะทางบอร์ดได้แจ้งไปยังเซฟให้ช่วยแก้ไข
ให้คะ^^

+Quote Post
BAMBytae
post Jan 30 2009, 08:10 PM
Post #8

รบกวนอีกซักคำถามได้มั๊ย อ่ะ
แ หะแห ะ ๆๆ ๆ

คือ Signatures Rules ถ้าทำเสร็จแล้ว
เอาลงตรงไหนอ่ะ คะ

ใช่ตรง Edit Signature
รึเปล่าอ่ะ

SMILE.K - ถูกต้องน่ะคร๊าบบบบบบบ

+Quote Post
COTTONY:)
post Jan 30 2009, 09:30 PM
Post #9

S H I N e

From: ♥ TAEMIN:)
Member No.: 450

อยากถามว่าบอดใหม่ไม่มีห้อง sale หรอค๊ะ? = =

ตอบ
to-o-no: ไม่มีแล้วคะ^^

This post has been edited by to-o-no: Jan 30 2009, 11:11 PM

+Quote Post
BooM~TaemiN*SHIN...
post Jan 30 2009, 10:40 PM
Post #10

From: OnTop Taemin
Member No.: 364

เอ่อ ขอถามหน่อยนะค่ะ

พอดีว่าอยากรู้อ่ะค่ะว่าทำยังไงหรอกค่ะที่จะให้มันมีคำว่า From: ..... ตรงข้างล่าง avatar อ่ะค่ะ ทำยังไงหรอค่ะ

ตอบ
to-o-no: คลิ๊กที่ชื่อตัวเอง > View Member Profile > Location Unknown
แก้ได้ที่ Location Unknown เลยคะ^^

+Quote Post
cenn
post Jan 31 2009, 12:12 AM
Post #11

S H I N e e W

From: ฮิ?
Member No.: 334

ถาม ทำไมถึงไม่มีห้องขายของอ่าคะ (IMG:style_emoticons/default/mellow.gif)

ตอบ
to-o-no: เนื่องจากบอรืดที่แล้วเมื่อมีห้องนี้แล้วทุกคนก็ไม่ยอมทำตามกติกาที่บอร์ดตั้งไว้ และมีปัญหาอะไรหลายๆอย่าง
รวมทั้งสต๊าฟไม่ค่อยมีเวลาเข้าไปดูแลทำให้เกิดความไม่เป็นระเบียบ เลยตัดสินใจไม่เปิดต่อไปคะ

+Quote Post
ChanChow
post Jan 31 2009, 12:27 AM
Post #12

S H I

Member No.: 434

ถ้าวันนึงอ่านซัก 20 กระทู้แล้วโพสตอบ

จะผิดมั้ยค่ะ แบบว่าจะโดนเตือนมั้ย???

-----------

monochani : ถ้าไม่ปั่นเม้น (ปั่นเม้น คือ โพสสั้นๆ ซ้ำๆ โพสไม่เกี่ยวกับทู้ หรือ เรียกว่า Spaming!!) ก็ไม่โดนตักเตือนหรอกค่ะ

+Quote Post
AON-SHINee
post Jan 31 2009, 12:56 AM
Post #13

S
*

Group: AMIGO
Member No.: 156

ขอบคุณที่ตอบคำถามนะครับ แต่อยากเสนอครับ ว่าน่าจะมีห้อง sale เหมือนเดิม คือจะได้ไม่ต้องตามหาของลำบาก แบบเพื่อน ๆ คนไหนมีอะไรมาขายจะได้มาลงกันที่นี้ได้เลย เราจะได้ไม่ต้องไปตามที่เว็บขายของอะครับ เหมือนกับว่าเป็นศูนย์กลางที่จะขายของเกี่ยวกับ SHINee ครับ คือมันดูเป็นกลุ่มดีครับ เพื่อน ๆ คนที่หาของได้เยอะ จะได้นำมาแบ่งให้กับคนที่ชอบเหมือน ๆ กัน เหมือนกับช่วยเหลือกันเป็นคอเดียวกัน ช่วยรับไว้พิจารณาด้วยนะครับ

+Quote Post
wanjai818
post Jan 31 2009, 07:05 AM
Post #14

S H I N

Member No.: 140

คือ...โหลดเรียวลิตี้มาอ่าค่ะ

ทั้ง 6 พาส แล้ว

แต่ว่ามันไม่ Extract ให้อ่ะค่ะ

ต้องทำยังไงหรอค่ะ?

-----------------------

monochani : โปรแกรมมันขึ้นมาว่าไงอ่ะคะ??
(edit ในเรปนี้ก็พอไม่ต้องตอบใหม่)

+Quote Post
ChanChow
post Jan 31 2009, 12:19 PM
Post #15

S H I

Member No.: 434

แล้วอยากถามอีกว่า

จะเอารูปหรือไฟล์เก่ามาลงมั้ยอ่าค่ะ

--------------

monochani : รูปเอามาลงเฉพาะบางส่วนค่ะ ส่วนไฟล์ เอามาเกือบหมด

+Quote Post
ไอ้หลิม
post Jan 31 2009, 05:18 PM
Post #16

S H I

From: Shinee World
Member No.: 102

รู้อะไรเพิ่มอีกเยอเรยนิ

ขอบคุณนะคับ

หุหุ

แล้วฟิคเก่าคงไม่มาใช่มิ

monochani : ถ้าจะย้ายคนแต่งฟิคต้องย้ายมาเองนะคะ และหนึ่งเรื่องต่อหนึ่งทู้

+Quote Post
BAMBytae
post Jan 31 2009, 05:53 PM
Post #17

ทำไม? บอร์ดใหม่ไม่เมมชื่อที่เคยล็อกอินไว้อ่ะ

ตรงข้างๆที่มีให้ติ๊กก็ติ๊กแล้วอ่ะ Remember me

แล้วทำไมมันยังไม่จำอ่ะ คะ ??

หรือว่าเป็นที่เครื่อง เราอ่ะ - -

ตอบ
to-o-no: ที่เครื่องพี่ไม่เป็นนะคะแต่มีหลายๆคนบอกเหมือนกัน เดี๋ยวยังไงพี่จะลองแก้ไขให้นะคะ^^

+Quote Post
*Kim Maihyun~
post Jan 31 2009, 06:03 PM
Post #18

S H I N e e W

From: จมูกเป็ด.*
Member No.: 352

ขอถามมั่งค่ะ

คือว่า เวลาเราจะรับแอดเพื่อนที่แอดมาหาในเมมเบอร์อ่ะค่ะ
ต้องทำงัยอ่ะฮะ

ขอบคุนล่วงหน้าค่า จาก...มะใหม่ (บอกเพื่อ???)

monochani : ไม่ต้องรับแอดก็ได้ค่ะ .. แต่บอร์ดส่งเมล์ไปเพื่อบอกให้เจ้าของยูสรู้ว่า มีคนแอดเฟรนด์ ถ้าเราจะให้ในโปรไฟล์เรามีชื่อเพื่อน เราก็ต้องไปแอดที่โปรไฟล์ของเพื่อนนะคะ

+Quote Post
melody.19
post Jan 31 2009, 06:16 PM
Post #19

S H I N e e W O R L

From: Key군 ' -'*
Member No.: 25

ถามค่า ;; ทำไมเวลาเม้นเเต่ล่ะครั้งต้อง Log in ใหม่ละ ?? { TxT};

ตอบ
to-o-no: เห ที่พี่ไม่เป็นแฮะ ยังไงจะลองดูให้นะคะ

+Quote Post
Minii
post Jan 31 2009, 06:19 PM
Post #20

S H I N e e W O R

From: mx.HYUNMIN ★
Member No.: 537

ค๊าาาาาา าา .. อยากจะถามพี่ ๆ สต๊าฟอ่าคับบ *

(IMG:http://i228.photobucket.com/albums/ee273/mini-mk/6.jpg)
เพราะ มิ้งค์ก้ะจะเพิ่มรูปส่วนตัวอ่าจ้า ตรงเลข 1

แต่เพิ่มเท่าไหร่ ทำตามที่เค้าเขียนไว้แล้ว
มันก้ทำไม่ได้ มันขึ้นมาเหมือนกับ รูปที่ 3 อ่าค่ะ

ก้เลย งงว่า พี่ ๆ ปิดส่วนนี้อยู่รึปล่าว ? รึยังไงช่วยบอกด้วยนะคะ

อีกข้อ : ไม่มี อีโมติคอน ชายนี่เหมือนบอร์ดเก่าแล้วหรอคะ ?
รึว่ามีตัวนี้แทน (IMG:style_emoticons/default/smile.gif) ของชายนี่

ขอบคุนคั๊บบ }

ตอบ
to-o-no: ปิดอยู่คะเพราะถ้าอัพมันจะกินเนื้อที่บอร์ดอะจ้าแฮะๆ เอาแค่อวาต้าพอเนอะ 555
ส่วนอิโมรอนิดนึงนะคะอิๆ

This post has been edited by to-o-no: Jan 31 2009, 11:34 PM

+Quote Post

20 Pages V   1 2 3 > » 
Reply to this topicStart new topic
27 User(s) are reading this topic (27 Guests and 0 Anonymous Users)
0 Members:

Lo-Fi Version Time is now: 29th March 2024 - 04:15 AM